Pháp Luật -

Người mất tích có được chia tài sản thừa kế không?

(Tamsugiadinh.vn) - Sau ba năm kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích có hiệu lực mà vẫn không có thông tin xác thực là chú ấy còn sống thì có thể yêu cầu tòa án tuyên bố chú bạn đã qua đời. Khi đó, tổng số tài sản của riêng chú bạn cũng sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.
Người mất tích có được chia tài sản thừa kế không?
Người mất tích có được chia tài sản thừa kế không?

Người mất tích có được chia tài sản thừa kế không?

Ông tôi có một cuốn sổ tiết kiệm 200 triệu đồng chưa kịp tất toán

Ông nội tôi qua đời đột ngột do tai biến mạch máu não. Ông tôi có một cuốn sổ tiết kiệm 200 triệu đồng chưa kịp tất toán. Nay bố tôi và các cô chú muốn chia thừa kế số tiền ấy phải làm thế nào? Bà nội tôi đã mất cách đây 2 năm. Ông bà sinh được bốn người con (bố tôi, hai cô và chú út). 

Tuy nhiên, chú út tôi vốn tâm thần không bình thường nên bỏ nhà đi đâu hai năm nay không rõ tung tích. Vợ chú cùng gia đình tôi đã bỏ công tìm kiếm bấy lâu mà không rõ tung tích. Vậy nay chia thừa kế số tiền trên, chú hay vợ chú có được nhận không?

Lâm Bình (lambinhtth...@gmail.com)

Chào bạn, về vấn đề thừa kế cho người không rõ tung tích, tôi xin tư vấn cho gia đình bạn như sau:

Mọi cá nhân đều có quyền và bình đẳng hưởng di sản thừa kế. Ông bạn mất mà không để lại di chúc, số di sản sẽ được chia theo quy định của pháp luật (Điều 675 Bộ luật Dân sự 2005).

Chú bạn là con – thuộc hàng thừa kế thứ nhất và nằm trong danh sách những người được quyền hưởng di sản tại Điều 643 Bộ luật Dân sự 2005 nên sẽ được hưởng di sản thừa kế như mọi cá nhân thuộc hàng thừa kế thứ nhất khác. 

Hai năm nay, chú bạn bỏ đi không rõ tung tích không có nghĩa là chú bạn đã mất quyền hưởng thừa kế. Chỉ khi có chứng cứ hợp pháp khác khẳng định chú bạn đã chết (giấy chứng tử hoặc quyết định của tòa án tuyên bố chú đã chết) thì mới bị mất quyền dân sự nói chung và quyền hưởng thừa kế nói riêng. 

Do đó, tại thời điểm mở thừa kế (thời điểm ông bạn mất – Khoản 1 Điều 633 Bộ luật Dân sự 2005), chú bạn vẫn là người hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật và tổng số di sản sẽ được chia đều cho bốn người con, trong đó có chú bạn.

Nếu chú bạn đến khi mất mà vẫn chưa có con, thì số di sản chỉ được chia đều cho ba người còn lại ở hàng thừa kế thứ nhất

Ngoài ra, theo quy định của pháp luật dân sự và pháp luật tố tụng dân sự, gia đình bạn có thể yêu cầu tòa án nhân dân thông báo tìm kiếm người vắng mặt. Nếu vẫn không có thông tin gì về người chú đó thì tiếp tục tiến hành yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích. 

Sau ba năm kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích có hiệu lực mà vẫn không có thông tin xác thực là chú ấy còn sống thì có thể yêu cầu tòa án tuyên bố chú bạn đã qua đời. Khi đó, tổng số tài sản của riêng chú bạn cũng sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Người vợ của chú không có quyền thừa kế từ ông bạn do không thuộc danh sách những người thừa kế theo pháp luật. Tuy nhiên, số di sản của chú bạn được hưởng từ ông được xác định là tài sản có được trong thời kỳ hôn nhân nên thuộc khối tài sản chung của hai vợ chồng (Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014). Nếu không may chú bạn bị tuyên bố đã chết thì chỉ là ½ số di sản ông bạn để lại là tài sản riêng của chú (Điều 66 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014).

Một trường hợp khác có thể xảy ra là trong thời gian thực hiện tìm kiếm chú bạn, nếu gia đình nhận được thông tin chú đã mất trước thời điểm ông bạn qua đời (có giấy chứng tử) thì chú bạn khi đó sẽ không được hưởng quyền thừa kế di sản của ông để lại. Nhưng nếu chú bạn có con thì con của chú sẽ được hưởng số di sản mà bố chúng được hưởng nếu còn sống (Điều 677 Bộ luật Dân sự 2005). 

Nghĩa là số di sản vẫn sẽ chia đều làm bốn phần, ba phần cho bố và các cô của bạn, một phần cho những đứa con của chú bạn. Nếu chú bạn đến khi mất mà vẫn chưa có con, thì số di sản chỉ được chia đều cho ba người còn lại ở hàng thừa kế thứ nhất. 

(Theo Người Giữ Lửa)


    
Tâm Sự Gia Đình