Chuyển đổi giới tính, em có được pháp luật Việt Nam thừa nhận không?

0
89

Em sinh ra trong một gia đình có 4 người con và em là út. Vì ba người con đầu đều là gái nên khi sinh em ra là con trai bố mẹ và họ hàng vô cùng phấn khởi. Từ khi bắt đầu biết nhận thức, em chỉ thích chơi với các bạn gái và chơi các trò chơi của bạn nữ.

 
Lớn hơn một chút, khi đã biết đỏm dáng, em cũng chỉ thích mặc đồ của con gái nên đồ bố mẹ mua cho em ít mặc mà thường lôi quần áo của các chị ra mặc. Bố mẹ em cũng thấy rõ điều này nhưng nghĩ là bình thường và có lẽ ảnh hưởng bởi các chị. Bởi vậy, họ cũng không để ý lắm. 
 
Lúc đi học em cũng không chạy nhảy nô đùa như bao bạn trai khác mà thường ngồi thu mình trong lớp mỗi giờ ra chơi. Giữa năm lớp 8, em bắt đầu thích một bạn cùng lớp nhưng lại là con trai. Em cũng không hiểu tại sao mình là con trai mà lại thích con trai nên chỉ để trong lòng, không dám thổ lộ tình cảm, cũng chẳng dám tâm sự với ai vì sợ bị cười nhạo.
 
Chuyển đổi giới tính, em có được pháp luật Việt Nam thừa nhận không?
Càng ngày em càng khao khát chuyển đổi giới tính để được sống thật với con người mình (ảnh ST)
 
Năm tháng trôi đi, cho đến khi lên đại học, tiếp cận với internet, tìm hiểu, em mới biết mình bị gay. Nếu biết chuyện này gia đình em chắc chắn sẽ rất sốc và không thể chấp nhận được. Nhưng càng ngày em càng khao khát được sống thực với con người mình. Vì thế khi từ khi ra trường đi làm, em đã cố gắng dành dụm tiền với mong ước một ngày nào đó được sang Thái Lan phẫu thuật chuyển giới.
 
Giờ đây em đã có đủ điều kiện để sẵn sàng đi phẫu thuật nhưng còn băn khoăn về các thủ tục pháp lý. Em thấy nhiều nước trên thế giới đã công khai ủng hộ việc này nhưng không biết luật pháp nước mình có cho phép không?
 
Xin hỏi pháp luật Việt Nam quy định vấn đề này như thế nào? Em có được xác định lại giới tính sau khi đã chuyển đổi không? Trong trường hợp tại Việt Nam không thừa nhận, em có thể ra nước ngoài để thực hiện theo nguyện vọng được không? Sau khi thực hiện các bước trên, em có thể trở lại Việt Nam làm việc như người nước ngoài không?

Luật sư Tạ Ngọc Vân:

Chào bạn, hiện nay xã hội và khoa học công nghệ ngày càng phát triển, mong muốn của bạn là rất chính đáng và có thể thực hiện được tại một số nước trên thế giới. 

 
Theo quy định Việt Nam, Về vấn đề bạn đưa ra, chúng tôi xin trả lời bạn như sau: 
– Tại Nghị định số 88/2008/NĐ-CP ngày 5/8/2008

 Điều 4. Hành vi bị nghiêm cấm
1. Thực hiện việc chuyển đổi giới tính đối với những người đã hoàn thiện về giới tính.

Điều 5. Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính
1. Nam lưỡng giới giả nữ:
a) Bộ phận sinh dục có dương vật nhỏ, có thể sờ thấy tinh hoàn hoặc không, siêu âm hoặc nội soi thấy tinh hoàn, không có tử cung và buồng trứng;
b) Nhiễm sắc thể giới tính là XY hoặc gen biệt hóa tinh hoàn dương tính hoặc kết hợp cả hai trường hợp trên.

2. Nữ lưỡng giới giả nam:
a) Bộ phận sinh dục có âm vật phát triển như dương vật nhưng không sờ thấy tinh hoàn, siêu âm hoặc nội soi thấy có tử cung, buồng trứng, không thấy tinh hoàn;
b) Nhiễm sắc thể giới tính là XX.
3. Lưỡng giới thật:
a) Bộ phận sinh dục không xác định được là nam hay nữ. Tuyến sinh dục có cả tổ chức tinh hoàn, buồng trứng;
b) Nhiễm sắc thể giới tính có thể là một trong các dạng XX/XY; XXX/XY; XX/XXXY hoặc các dạng nhiễm sắc thể khác được xác định là lưỡng giới thật.

Điều 6. Tiêu chuẩn y tế xác định giới tính chưa được định hình chính xác
Nhiễm sắc thể giới tính có thể giống như trường hợp nữ lưỡng giới giả nam hoặc nam lưỡng giới giả nữ hoặc lưỡng giới thật nhưng bộ phận sinh dục chưa được biệt hóa hoàn toàn và không thể xác định chính xác là nam hay nữ.

tại Bộ luật dân sự 2005, Điều 36. Quyền xác định lại giới tính:
Cá nhân có quyền được xác định lại giới tính.
Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ về giới tính.
Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.
 
Như vậy, sẽ có hai trường hợp xảy ra đối với bạn:
 
– Trường hợp 1: Bạn bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học (theo quy định tại điều 5, 6 Nghị định 88/2005/NĐ-CP) thì bạn có quyền xác định lại giới tính. Sau khi nhờ sự can thiệp của y tế, bạn được phép xác định lại giới tính trong hộ tịch, đồng thời được hoàn thiện những thủ tục nhằm công nhận giới tính và thay đổi những giấy tờ tùy thân cần thiết.
 
– Trường hợp 2: Bạn không thuộc trường hợp trên thì bạn không được xác định lại giới tính và việc bạn thực hiện chuyển đổi giới tính được coi là vi phạm pháp luật và nó là hành vi bị cấm. 
 
Hiện nay, Pháp luật nước ta chưa cho phép chuyển đổi giới tính nếu như đã hoàn thiện về giới tính. Vì vậy ngay cả khi bạn ra nước ngoài để thực hiện phẫu thật chuyển đổi giới tính thì khi trở về nước, các cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cũng không thực hiện việc xác định lại giới tính cho bạn khi bạn có yêu cầu, bởi bạn không thuộc trường hợp được xác định lại giới tính theo điêu 36 Bộ luật Dân sự 2005.
 
Thực tế cho thấy, trên thế giới đã có nhiều nước thực hiện công việc này. Vì vậy bạn hoàn toàn có thể đến những nước cho phép việc chuyển đổi giới tính để thực hiện mong muốn của mình.

Trước khi thực hiện, bạn nên tìm hiểu kỹ về quy định pháp luật chuyển đổi giới tính, việc nhập quốc tịch, thay đổi giới tính… tại các nước này để việc thực hiện được nhanh chóng và chính xác nhất. 

 
Sau khi thực hiện việc chuyển đổi thì bạn hoàn toàn vẫn có quyền quay trở về Việt Nam để làm việc, công tác bình thường. 
 
Dựa vào những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi có những tư vấn như trên, nếu còn thắc mắc và cần được tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với tòa soạn hoặc chúng tôi.

Theo TTTĐ

Gửi phản hồi